Blog

Tìm Hiểu Tất Tần Tật Thông Tin Về Niên Hạn Sử Dụng Xe Ô Tô

67

Để có thể đảm bảo an toàn trong quá trình tham gia giao thông, một số loại xe sẽ bị giới hạn thời gian sử dụng nhất định. Vậy niên hạn sử dụng xe ô tô được quy định như thế nào? Chúng ta cùng đi tìm hiểu tất tần tật thông tin về niên hạn sử dụng xe ô tô nhé!

Tìm Hiểu Niên Hạn Sử Dụng Xe Ô Tô Là Gì?

Niên hạn sử dụng xe ô tô được biết đến là thời gian cho phép sử dụng xe ô tô một cách hợp lý nhất để có thể lưu thông trên đường phố. Hay nói một cách khác đây chính là thời hạn sử dụng của xe ô tô. Theo như pháo luật của Việt Nam, quy định niên hạn sử dụng của xe ô tô sẽ được áp dụng cho cả xe chở hàng cùng với xe chở người. Trong đó, xe chở hàng ô tô sở hữu kết cấu cũng như trang bị chủ yếu sử dụng để chở hàng hóa. Ô tô chở người ở đây là mẫu xe có kết cấu cũng như trang bị để có thể chở người cùng những hàng lý mang theo. Nhờ sự khác biệt về mục đích sử dụng này của các dòng xe mà niên hạn sử dụng xe ô tô chở hàng không giống với niên hạn sử dụng xe ô tô dưới 9 chỗ.

Xe Ô Tô Có Niên Hạn Sử Dụng Là Bao Nhiêu Năm?

Theo khoản 1 điều 3 nghị định 95/2009/NĐ-CP thì niên hạn sử dụng của xe ô tô sẽ được giải thích chính là thời gian cho phép sử dụng của xe ô tô. Bên cạnh đó, nghị định này cũng quy định rõ ràng niên hạn sử dụng của xe ô tô với những quy định rõ ràng như sau:

Theo điều 4, quy định về niên hạn sử dụng:

  • Không quá 25 năm đối với loại xe ô tô chở hàng.

  • Không quá 20 năm đối với loại xe ô tô chở người.

  • Không quá 17 năm đối với loại xe ô tô chuyển đổi công năng từ những loại xe ô tô khác thành xe ô tô chở người trước ngày 1/1/2002.

Theo quy định này cũng như hướng dẫn tại Điều 5, Điều 6, Điều 7 của bộ Thông tư 21/2021/TT-BGTVT thì niên hạn sử dụng của các loại xe ô tô đều được xác định chính xác như sau:

Loại phương tiện giao thông

Niên hạn sử dụng

Xe ô tô chở người 9 chỗ ngồi (tính cả chỗ người lái), ô tô chuyên dùng, sơ mi rơ moóc, rơ moóc,

Không cần phải áp dụng niên hạn sử dụng

Xe ô tô chở hàng như ô tô tải, xe ô tô chở hàng chuyên dùng như xe ô tô tải chuyên dùng.

Niên hạn sử dụng xe ô tô không được quá 25 năm

Xe ô tô chở người từ 10 chỗ trở lên (tính cả chỗ người lái), ô tô chở người chuyên dùng.

Niên hạn sử dụng xe ô tô không được quá 20 năm

Xe ô tô chuyển đổi công năng từ những loại xe khác thành xe chở người có thời hạn trước 1/1/2002.

Niên hạn sử dụng xe ô tô không được quá 17 năm

Xe ô tô chở người đã quá niên hạn sử dụng và được chuyển đổi thành xe chở hàng.

Niên hạn sử dụng xe ô tô không được quá 25 năm

Xe ô tô chở người từ 10 chỗ trở lên (tính cả chỗ người lái), ô tô chở người chuyên dùng đã được chuyển đổi thành ô tô chở người dưới 9 chỗ.

Niên hạn sử dụng xe ô tô không được quá 20 năm

Xe ô tô chở hàng đã được chuyển đổi thành ô tô chuyên dùng.

Niên hạn sử dụng xe ô tô không được quá 25 năm

Xe ô tô chuyên dùng, xe ô tô chở người từ 9 chỗ (tính cả chỗ người lái) đã được chuyển đổi thành xe chở hàng.

Niên hạn sử dụng xe ô tô không được quá 25 năm

Xe ô tô chở hàng đã được chuyển đổi thành ô tô chở người trước 1/1/2002.

Niên hạn sử dụng xe ô tô không được quá 17 năm

Hướng Dẫn Cách Xác Định Niên Hạn Sử Dụng Của Xe Ô Tô

Theo như Điều 5 thuộc nghị định 95/2009/NĐ-CP thì niên hạn sử dụng xe ô tô đã được tính theo năm. Bắt đầu từ năm xe ô tô đã được sản xuất. Chỉ riêng một số trường hợp đặc biệt khi được Thủ tướng Chính phủ cho phép thì chỉ tính niên hạn sử dụng từ năm đăng ký xe ô tô vào lần đầu.

Căn cứ theo hướng dẫn tại Điều 7 Thông tư 21/2010/tt-bgtvt thì niên hạn sử dụng của xe ô tô lúc này sẽ được xác định căn cứ theo thứ tự được ưu tiên của cá cơ sở như sau:

  • Số nhận dạng của mỗi xe ô tô hay còn được gọi là số VIN.

  • Số khung của mỗi xe ô tô.

  • Tất cả các tài liệu kỹ thuật của từng xe ô tô điển hình như catalog, sổ tay thông số kỹ thuật, phần mềm nhận dạng cùng các thông tin khác của Nhà sản xuất.

  • Thông tin được đánh dấu trên nhãn mác của Nhà sản xuất đã được gắn và đóng trên xe ô tô.

  • Hồ sơ lưu trữ của từng xe ô tô điển hình như: Giấy chứng nhận chất lượng, biên bản kiểm tra hoặc nghiệm thu, phiếu kiểm tra chất lượng xuất xưởng của ô tô được sản xuất trong nước, giấy chứng nhận chất lượng của từng phương tiện cơ giới đường bộ cải tạo đối với ô tô được cải tạo, hồ sơ gốc do cơ quan công an nắm giữ và quản lý, chứng từ nhập khẩu.

Tất cả các xe ô tô không sở hữu ít nhất một trong những điều căn cứ được nếu trên thì sẽ bị mặc định coi là hết niên hạn sử dụng.

Xe Ô Tô Đã Hết Niên Hạn Thì Bị Xử Lý Như Thế Nào?

Theo như điều khoản 3 Điều 8 của Thông tư 21/2012/TT-BGTVT, định kỳ cho hàng năm, Cục Đăng kiểm Việt Nam lúc này sẽ tiến hành tập hợp toàn bộ danh sách của ô tô đã và sắp hết hạn sử dụng theo lộ trình cho phép. Lúc này sẽ thông báo đến với Cục Cảnh sát giao thông đường bộ và đường sắp với mục đích phối hợp theo dõi, quản lý và kiểm tra.

Theo khoản 7 Điều 15 của Thông tư 58/2020/TT-BCA đã nêu rõ ràng quan điểm trường hợp xe hết niên hạn sử dụng sẽ thuộc diện bị thu hồi giấy đăng ký xe cùng với biển số xe. Theo khoản 1 Điều 17 của Thông tư 58 thì dựa trên danh sách ô tô đã hết niên hạn sử dụng trong thông báo mà Cục Đăng kiểm Việt Nam đưa ra thì cơ quan đăng ký xe lúc này sẽ thực hiện thông báo cho chủ xe. Thông báo về việc thực hiện thu hồi giấy chứng nhận đăng ký xe cùng với biển số xe.

Thông báo này sẽ được gửi đến chủ phương tiện thông qua gmail hoặc thông qua tin nhắn điện thoại. Trong 30 ngày kể từ khi được thông báo mà chủ xe không tự giác nộp lại bản đăng ký biển số xe của mình thì cơ quan đăng ký xe lúc này sẽ thu hồi đăng ký, thu hồi biển số xe trên hệ thống. Đồng thời là thông báo cho công an của các đơn vị, địa phương để tiến hành xử lý theo quy định.

Một Số Câu Hỏi Về Niên Hạn Sử Dụng Xe Ô Tô

Xe điều khiển quá niên hạn có mức phạt bao nhiêu?

Theo như luật Việt Nam tại Điều 16 Nghị định 100/2019/NĐ-CP đã quy định như sau:

  • Đối với các loại xe sở hữu niên hạn sử dụng đã được quy định rõ ràng thì việc điều khiển xe quá niên hạn sẽ bị xử phạt từ 4-6 triệu đồng. Đồng thời, chủ xe này sẽ bị tịch thu phương tiện cũng như tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 1 tháng – 3 tháng.

  • Mức phạt xe quá niên hạn được đánh giá là tương đối cao. Kéo theo đó chính là nhiều hệ lụy thủ tục hành chính như bị tước đi giấy phép lái xe, tịch thu phương tiện. Chính vì vậy, chủ sở hữu của xe nên lưu ý và tìm hiểu niên hạn sử dụng xe ô tô ở đây là gì theo quy định năm 2021 để hạn chế những rủi ro không đáng có.

Đâu là cơ quan có quyền xử lý xe ô tô hết niên hạn sử dụng?

Lực lượng cảnh sát giao thông khi phát hiện trường hợp xe ô tô đã hết niên hạn sử dụng nhưng vẫn tham gia giao thông thì ngay lúc này sẽ tiến hành lập biên bản, đình chỉ lưu hành xe cũng như tạm giữ giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe của chủ sở hữu. Đồng thời cảnh sát giao thông có quyền xử lý đúng với quy định của pháp luật.

Vừa rồi, chúng tôi đã chia sẻ cho các bạn toàn bộ thông tin về niên hạn sử dụng xe ô tô. Hy vọng qua bài viết này, bạn đã hiểu rõ về niên hạn sử dụng xe để tránh gặp tình trạng hết niên hạn trong quá trình lái xe.

0 ( 0 bình chọn )

Carshop – Cửa Hàng Đồ Chơi Xe Hơi Giá Rẻ Nhất

https://carshop.vn
Carshop Cửa hàng đồ chơi xe hơi, đồ chơi cho xe ô tô chính hãng, giá rẻ nhất, chất lượng cao. Giảm tới 30%. Miễn phí lắp đặt đồ chơi xe hơi tại Carshop

Ý kiến bạn đọc (0)

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết liên quan

Bài viết mới

Xem thêm
c